www.xaydungmk.com     |     Hotline: 024.632.88885 - 0901.662.727    |    Email: contact@xaydungmk.com

  • Chọn ngôn ngữ
Xây dựng MK
Thường trực HDND
Le cat noc Hacom Galacity
Du an Hacom Solar
Du an Hacom Solar
banner2
banner3
banner1
banner 5

Cần làm gì khi mua phải đất quy hoạch và tranh chấp?

Đăng lúc 31-07-2021

Kiểm tra nội dung hợp đồng chuyển nhượng, nắm rõ các quyền hạn khi mua phải đất quy hoạch... là những gì bạn nên làm.

Kiểm tra nội dung hợp đồng chuyển nhượng

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm những điều khoản về thông tin thửa đất, thỏa thuận về giá chuyển nhượng, quyền và nghĩa vụ của các bên, cam kết của các bên.

Nếu phát hiện vị trí thửa đất thuộc quy hoạch, có tranh chấp thì bên nhận chuyển nhượng cần kiểm tra trong hợp đồng có nội dung cam kết về việc đất không thuộc quy hoạch, không có tranh chấp hay không?

mua đất dính quy hoạch tranh chấp phải làm sao
 

Đất thuộc quy hoạch mà có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì người sử dụng đất bị hạn chế rất nhiều quyền và hầu hết sẽ bị thu hồi đất. Đồ họa: M.H

Trường hợp cam kết đất không thuộc quy hoạch, tranh chấp thì bên nhận chuyển nhượng có quyền yêu cầu bên chuyển nhượng trả lại tiền; nếu bên chuyển nhượng không thực hiện thì có quyền khởi kiện để thực hiện theo đúng hợp đồng.

Trường hợp không có cam kết đất không thuộc quy hoạch thì bên nhận chuyển nhượng phải chấp nhận vì nội dung do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp chứng minh bị lừa dối.

Xem và nắm rõ quyền khi có đất thuộc quy hoạch

Việc người mua biết quyền của người sử dụng đất trong trường hợp đất thuộc quy hoạch sẽ giúp người mua yên tâm hơn khi không bị mất trắng và thực hiện đúng quyền, nghĩa vụ của mình.

- Nếu quy hoạch treo thì người sử dụng đất được quyền đề nghị cấp giấy phép xây dựng có thời hạn.

- Nếu đất được công bố quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất vẫn được chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp… nếu có đủ điều kiện.

- Nếu có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm (bị hạn chế quyền).

- Điều 75 Luật Đất đai 2013, khi đất thuộc quy hoạch mà phải thu hồi thì sẽ được bồi thường nếu đủ các điều kiện.


Theo Tuấn Anh (T/H)/Laodong.vn

Link gốc: https://laodong.vn/bat-dong-san/can-lam-gi-khi-mua-phai-dat-quy-hoach-va-tranh-chap-931420.ldo

Tải tài liệu